Forum Tìm kiếm việc làm | 1001vieclam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thỏa thuận mang thai hộ có cần công chứng không?

Go down

Thỏa thuận mang thai hộ có cần công chứng không? Empty Thỏa thuận mang thai hộ có cần công chứng không?

Bài gửi by Xoanvpccnh165 Tue Feb 27, 2024 3:08 pm

Tại Việt Nam, tình trạng vô sinh hiếm muộn xảy ra ngày càng nhiều và có xu hướng tăng cao và chế định pháp luật đã ra đời tạo điều kiện làm cha mẹ cho những cặp vợ chồng hiếm muộn. Vậy pháp luật quy định như thế nào về điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo? Văn bản hỏa thuận mang thai hộ vì mục đích nhân đạo có cần công chứng không? Nội dung thỏa thuận gồm những gì?
1. Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo:
- Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.
- Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
+ Có xác nhận các tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
+ Vợ chồng đang không có con chung;
+ Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
- Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:
+ Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
+ Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
+ Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
+ Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
+ Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
- Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.
- Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải đáp ứng các điều kiện sau:
+ Có ít nhất 02 năm kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, kể từ ngày được Bộ Y tế cho phép thực hiện kỹ thuật này;
+ Tổng số chu kỳ thụ tinh trong ống nghiệm tối thiểu là 1.000 chu kỳ mỗi năm trong 02 năm.
(Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, khoản 3 Điều 1 Nghị định 98/2016/NĐ-CP )
2. Văn bản thỏa thuận mang thai hộ có phải công chứng hay không
Theo quy định tại điều 96 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì thỏa thuận về việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được lập thành văn bản có công chứng.
Cụ thể: Thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo giữa vợ chồng nhờ mang thai hộ (sau đây gọi là bên nhờ mang thai hộ) và vợ chồng người mang thai hộ (sau đây gọi là bên mang thai hộ) phải có các nội dung cơ bản sau đây:
- Thông tin đầy đủ về bên nhờ mang thai hộ và bên mang thai hộ theo các điều kiện có liên quan quy định tại điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014;
- Cam kết thực hiện các quyền, nghĩa vụ quy định tại điều 97 và điều 98 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014;
- Việc giải quyết hậu quả trong trường hợp có tai biến sản khoa; hỗ trợ để bảo đảm sức khỏe sinh sản cho người mang thai hộ trong thời gian mang thai và sinh con, việc nhận con của bên nhờ mang thai hộ, quyền và nghĩa vụ của hai bên đối với con trong trường hợp con chưa được giao cho bên nhờ mang thai hộ và các quyền, nghĩa vụ khác có liên quan;
- Trách nhiệm dân sự trong trường hợp một hoặc cả hai bên vi phạm cam kết theo thỏa thuận.
Thỏa thuận về việc mang thai hộ phải được lập thành văn bản có công chứng. Trong trường hợp vợ chồng bên nhờ mang thai hộ ủy quyền cho nhau hoặc vợ chồng bên mang thai hộ ủy quyền cho nhau về việc thỏa thuận thì việc ủy quyền phải lập thành văn bản có công chứng. Việc ủy quyền cho người thứ ba không có giá trị pháp lý.
Trong trường hợp thỏa thuận về mang thai hộ giữa bên mang thai hộ và bên nhờ mang thai hộ được lập cùng với thỏa thuận giữa họ với cơ sở y tế thực hiện việc sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì thỏa thuận này phải có xác nhận của người có thẩm quyền của cơ sở y tế này.
Trên đây là những thông tin liên quan về “ Thỏa thuận mang thai hộ có cần công chứng không?”. Để biết thêm những vấn đề pháp lý khác, bạn có thể truy cập website Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ hoặc liên hệ qua:

                                        MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

                             Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

                                           Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

                                               Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xoanvpccnh165

Posts : 34
Join date : 02/07/2022

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang

- Similar topics

 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết